ค่าย “ห้องเรียนธรรมชาติ” ครั้งที่ 2

***ขออภัยเต็มแล้วค่ะ***

...หากต้องการสมัครรายชื่อสำรอง (ชื่อ-สกุล/ชื่อเล่น/อีเมล/เบอร์โทรศัพท์)

กรุณาส่งรายละเอียดผ่านทาง email: camp@vcharkarn.com ค่ะ...

ค่าย “ห้องเรียนธรรมชาติ” ครั้งที่ 2
ณ อาศรมวงศ์สนิท รังสิตคลอง 15 จ. นครนายก 
(วันอาทิตย์ที่ 14 กันยายน 2557)
รับสมัครน้องๆ อายุ 4-12 ปี

10647789 10202883923438358 1973206842 n

เป็นกิจกรรมการเรียนรู้และปลูกฝังจิตสำนึกในด้านสิ่งเเวดล้อม โดยให้น้องๆสัมผัสกับธรรมชาติ เรียนรู้วิถีชาวบ้าน และการเกษตรพื้นบ้านพร้อมกิจกรรมการสร้างบ้านดินด้วยตัวเอง กิจกรรมการทำผ้ามัดย้อมด้วยสีจากธรรมชาติและการทำผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดไว้ใช้ในครัวเรือน ที่ทำจากวัตถุดิบธรรมชาติ เช่น น้ำยาซักผ้า ล้างจาน สบู่เหลว สบู่ก้อน น้ำหมักมะกรูดเป็นต้น

กำหนดการ

10.00 - 10.30 น.    พร้อมกันที่ ณ อาศรมวงศ์สนิท รังสิตคลอง 15 จ.นครนายก เพื่อลงทะเบียน 
10.30 - 11.00 น.    บรรยาย พูดคุย และแนะนำอาศรมวงศ์สนิท

11.00 - 12.00 น.    กิจกรรมฐานที่ 1 สร้างบ้านดิน                                                       (กลุ่มดิน - ดินเหนียว/ดินร่วน/ดินทราย)                          
                           - ลงมือย้ำดิน

                           - ก่อบล็อก
                           - ฉาบบ้าน   

12.00 - 13.00 น.    รับประทานอาหารกลางวัน

13.40 - 14.20 น.    กิจกรรมฐานที่ 2ทำผ้ามัดย้อมด้วยสีจากธรรมชาติ                                (กลุ่มผ้า - ผ้าไหม/ผ้าป่าน/ผ้าฝ้าย)    
                           - เรียนรู้วิธีการย้อมผ้า
                           - 
ย้อมผ้าด้วยสีจากธรรมชาติ 

14.20 - 15.00 น.    กิจกรรมฐานที่ 3 ทำผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดจากธรรมชาติ                    (กลุ่มผลิตภัณฑ์ - สบู่/แชมพู/ฟองแฟ้บ) 
                           - เรียนรู้วิธีทำผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดจากธรรมชาติ
                           - ทำ
น้ำยาซักผ้า หรือน้ำยาล้างจาน หรือสบู่เหลว หรือสบู่ก้อน หรือน้ำหมักมะกรูด
                           (สลับกลุ่มวนกันจนครบ 3 ฐาน ฐานละ 40 นาที) 

15.00 - 15.30 น.    ถ่ายรูปร่วมกัน พร้อมรับประกาศนียบัตร       


หมายเหตุ * ค่าลงทะเบียนและอาหารกลางวัน 780 บาท/คน 
(เสียค่าใช้จ่ายเฉพาะน้องๆ คุณพ่อ/คุณแม่ไม่เสียค่าใช้จ่าย ต้องเตรียมอาหารมาเอง)

10589725 10202883919798267 1538862966 n

การรับสมัคร
1. รับสมัคร ตั้งแต่วันที่ วันนี้ - 3 กันยายน 2557 จำนวน 70 คน 

2. ผู้สมัครสามารถสมัครผ่านเว็บไซต์วิชาการ.คอม 
3. ค่าลงทะเบียน ท่านละ 780 บาท        

   - โอนเงินเข้าบัญชี ธ.กสิกรไทย สาขาเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ   
     ชื่อบัญชี บจก.วิชาการดอทคอม เลขที่บัญชี 575-2-03146-2     
   - โอนเข้าบัญชี ธ.กรุงเทพ สาขาเซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ 
     ชื่อบัญชี บจก.วิชาการดอทคอม เลขที่บัญชี 008-7-00544-3     
   **ภายในวันที่ 3 กันยายน 2557 เท่านั้น 
4. เมื่อชำระเงินแล้ว กรุณา fax ใบชำระเงินมาที่ 02 583 2802
   หรือ Email มาที่ 
camp@vcharkarn.comพร้อมระบุชื่อเข้าร่วมกิจกรรม

สามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่: เบอร์โทรศัพท์ 091 7761 858 หรือ 02 583 2802 

เงื่อนไข

1. ในกรณีฝนตก อาจจะมีการเปลี่ยนแปลงกิจกรรมเป็นกิจกรรมในร่ม
2. สิ่งที่ให้น้องๆเตรียมมาด้วย
   • หมวก
   • ชุดสำหรับเปลี่ยน
   • ร้องเท้า (ที่สามารถเลอะเทอะได้)
   • เสื้อฝน (หากมี)
   • อาหาร/ขนมต่างๆ (เนื่องจากบริเวณจัดกิจกรรมไม่มีร้านค้าให้บริการ)

ข้อมูลการเดินทาง (พิกัด: 14.1274574,100.9466245)
• มุ่งหน้าถนนรังสิต-นครนายก วิ่งตรงไปประมาณ 40 กม. (จุดสังเกตศูนย์ไม้ดอกไม้ประดับ)
• เลี้ยวซ้ายวิ่งเลียบคลอง15 วิ่งตรงไปประมาณ 4 กม.
• อาศรมวงศ์สนิท จะอยู่ทางขวามือ
• จอดรถตรงข้ามวัดสันติธรรมราษฎร์บำรุง เดินมาประมาณ 100 เมตร เพื่อข้ามแพด้วยการใช้รอกดึงด้วยตัวเอง

สถานที่ท่องเที่ยวบริเวณใกล้เคียง
• หมู่บ้านไม้ดอกไม้ประดับ
• วัดประสิทธิเวช
• วัดสันติธรรมราษฎร์บำรุง
• วัดเชี่ยวโอสถ
• ศาลเจ้าพ่อองครักษ์

ประกาศรายชื่อผู้เข้าร่วมกิจกรรม (อัพเดทวันที่ 8/9/57)

กลุ่มที่ 1: กลุ่มดินเหนียว
ลำดับ  ชื่อ-นามสกุล                    ชื่อเล่น
1 ด.ช. พุฒิพงศ์ ศิริธนารัตนกุล           พุฒิ
2 ด.ญ. ณพัตรศอร เลิศสกุลเปี่ยม       ไอซ์
3 ด.ญ. ฐิภัชสรณ์ วัชรธนเศรษฐ์         มิณ
4 ด.ญ. นันท์ชญาณ์ วัชรธนเศรษฐ์      เมย์
5 ด.ญ. ทิพยาภรณ์ กรอบแก้ว           ออม
6 ด.ญ. ขวัญขาว ดีสุคนธ์                 ขวัญ
7 ด.ญ. ศธีร์วรา บางแค                   ปริม
8 ด.ช. ปุญญพัฒน์ ปิดตาทะโน          ปุญ
9 ด.ช. ธาวิน นาวารัตน์                   อิน
10 ด.ช. ชัชวาล บรรเจิดศิริกุล          ฟรุ๊ต
11 ด.ช. ภาวัต จินดาวัฒน์               อาร์ทคุง
12 ด.ช. จารุพิชช์ญ์ บางแค             ปาย
กลุ่มที่ 2: กลุ่มดินร่วน
ลำดับ ชื่อ-นามสกุล                     ชื่อเล่น
1 ด.ช. ภีมรภีร์ ธรรมพุทธพงศ์             ภีม
2 ด.ช. ภัทรภีร์ ธรรมพุทธพงศ์            ภัทร
3 ด.ญ. ดวงมณฑ์ อมรธรรม              เจด้า
4 ด.ญ. ภิรมณ อมรธรรม                  เจมี่
5 ด.ญ. รินรดา ลิขิตปัญญารัตน์          เกรซ
6 ด.ญ. กัญณภัทร หอมเอนก            อิ่มเอม
7 ด.ช. สิรวิชญ์ แซ่ตัง                    ต้นคูณ
8 ด.ญ. รักษิฎาษ์ วิศิษฏ์กิตติกุล         โมล่า
กลุ่มที่ 3: กลุ่มดินทราย
ลำดับ ชื่อ-นามสกุล                     ชื่อเล่น
1 ด.ญ. ศุภสิริ โปรียานนท์                มิวส์
2 ด.ช. ศุภกฤต โปรียานนท์              โมกข์
3 ด.ช. ณัฐนนท์ พงศ์บุญชู               ฮารุ
4 ด.ช. ธนกฤต ดิษยเดชาโชติ           นู้ดเดิ้ล
5 ด.ญ. วรญา ดิษยเดชาโชติ            แพนเค้ก
6 ด.ญ. ชมพูนันท์ ตติยจารุวงศ์           นิกกี้
7 ด.ช. วิชญปัณณ์ สุวรรณยั่งยืน        ปันปัน
8 ด.ญ. ณัฏฐลิตา สุวรรณยั่งยืน          ลิตา
กลุ่มที่ 4: กลุ่มผ้าไหม
ลำดับ ชื่อ-นามสกุล                     ชื่อเล่น
1 ด.ญ. ศุภิสรา กุลลานนา                 วีน่า
2 ด.ช. ศุภณัฏฐ์ กุลลานนา                วิน
3 ด.ช. ปวริศร์ ชูมิตร                      พัตเตอร์
4 ด.ช. ปุณณวิช เจียวก๊ก                 ปุณ
5 ด.ญ. อินอริณ เพชรนี                   น้ำปูน
6 ด.ช. ก้องภพ อาจหาญวงศ์             ก้อง
7 ด.ญ. นลิน ดำรงกิจถาวร               ออกัส
กลุ่มที่ 5: กลุ่มผ้าป่าน
ลำดับ ชื่อ-นามสกุล                     ชื่อเล่น
1 ด.ญ กวินธิดา อุปละ                     พะแพง
2 ด.ญ. พนัชกร บุนนาค                   ฟ้าใส
3 ด.ช. เตชะพัฒน์ นิธยาภา               ปลื้ม
4 ด.ช. พุฒิภัทร ภัทรากาญจน์            ณัฐ
5 ด.ช. พีรณัฐ ภัทรากาญจน์               พี
6 ด.ช. ธมมเดช วัฒนสาธิตอาภา         สาธุ
7 ด.ญ. ฐิตินันท์ อัศวนิลศรี               แองเจิล
กลุ่มที่ 6: กลุ่มผ้าฝ้าย
ลำดับ ชื่อ-นามสกุล                    ชื่อเล่น
1 ด.ญ. กฤตธีรดา สุทธิแสวง             ออกัส
2 ด.ญ. สู่ขวัญ ธูปเทียนรัตน์              อลิน
3 ด.ช. ธนโชติ ยุ้งกลาง                   เกื้อ
4 ด.ญ. พิชชาพร นาควิจิตร               แพร์
5 ด.ญ. พิชชาภา นาควิจิตร               พีช
6 ด.ญ. สิรภัทร โนนทนวงศ์              ไอลี่
7 ด.ช. ณัฏฐพัชร์ ธนาจารุโรจน์          ปันปัน
กลุ่มที่ 7: กลุ่มสบู่
ลำดับ ชื่อ-นามสกุล                    ชื่อเล่น
1 ด.ญ. วรณัฐ อัตถจรรยากุล             แพรว
2 ด.ญ. ชญาดา พูนวิวัฒน์วงศ์            ไอซ์
3 ด.ญ. ทิญา ชวนะภูธร                   มิวมิว
4 ด.ช. กษิดิส วรจันทร์                   โฟรโด้
5 ด.ช. อธิภัทร บุญชำนาญ             morning
6 ด.ญ. จิณัชชา อรุณรัตน์                 กาญ
7 ด.ช. อินทัช ศราธพันธุ์                  นะโม
กลุ่มที่ 8: กลุ่มแชมพู
ลำดับ ชื่อ-นามสกุล                      ชื่อเล่น
1 ด.ช. ดรัณภพ แก้วศิริพงศ์                ฮัจ
2 ด.ญ. ภีรดา พรหมจันทร์                 พอใจ
3 ด.ช. จิรวรรธ เอื้อพิสิฐ                    ก้อง
4 ด.ญ. กัญญารัตน์ เอื้อพิสิฐ              แก้ม
5 ด.ช. จิรภัทร วัฒนะนาวิน                Win
6 ด.ช. ธนกฤต แก้วบุญเพิ่ม               อะตอม
7 ด.ช. กานต์กวินท์ พันฤทธิ์               ออกัส
กลุ่มที่ 9: กลุ่มฟองแฟ้บ
ลำดับ ชื่อ-นามสกุล                      ชื่อเล่น
1 ด.ช. ญาณพล ดิษยบุตร                  ปาร์ค
2 ด.ญ. พิมพ์พิชชา คงวัน                    ขิง
3 ด.ช. ศุภกร ตัณฑประภา                  ออกัส
4 ด.ญ. ปานรดา ลิมป์ภัสสร                 พรีม
5 ด.ช. พิภพภัทร อุตตะโมท                 อูโน่
6 ด.ช. พุฒดิษ เหล่าบัณฑิต                วินวิน
7 ด.ช. ชิติพัทธ์ ฤทธิ์ถาวร                  เบ็นท์
8 ด.ช. ธัชนพ ดลปัญญาเลิศ               แก้ว

 

แผนที่

แผนทอาศรมวงศสนท