 |
<script language="JavaScript" src="http://www.vcharkarn.com/javafeed/article/32103" type="text/javascript"></script> |
|
ปฏิรูปการศึกษากับ ๘ คุณธรรมพื้นฐานที่ควรปลูกฝัง
ด้วยภาวะวิกฤติทางการเมือง เศรษฐกิจ สังคม ซึ่งประเทศไทยต้องเผชิญอยู่ขณะนี้ เมื่อพิจารณาอย่างรอบด้าน หนทางที่จะผ่อนคลายคนไทยทุกคนก็ควรหันหน้าเข้าหากัน ร่วมคิด ร่วมแรง ร่วมทำ ร่วมแก้ปัญหา การปฏิรูปการศึกษา โดยยึดคุณธรรมนำความรู้
post ครั้งแรก: Mon 30 July 2007, 7:06 pm ปรับปรุงล่าสุด: Tue 25 March 2008, 6:36 am
|
หน้าที่ 8 - แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
หน่วย คุณธรรมนำความรู้ |
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 |
รายวิชา พระพุทธศาสนา |
ตอน 8 คุณธรรมพื้นฐาน |
ช่วงชั้นที่ 4 ระดับชั้น ม 4- 6 |
เรื่อง ภาวะวิกฤติและแนวทางผ่อนคลาย |
จำนวน 1 ชั่วโมง |
1. มาตรฐานการเรียนรู้และผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
มาตรฐานการเรียนรู้ : สาระที่ 1 ศาสนา ศีลธรรม จริยธรรม
มาตรฐาน ส 1.3 ประพฤติปฏิบัติตนตามหลักธรรมและศาสนาที่ตนนับถือค่านิยมที่ดีงามและสามารถนำไปประยุกต์ใช้ในการพัฒนาตน บำเพ็ญประโยชน์ต่อสังคม และสิ่งแวดล้อมเพื่อการอยู่ร่วมกันได้อย่างสันติสุข
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
- รู้และปฏิบัติตาม หลักศีลธรรม จริยธรรม คุณธรรม ค่านิยมที่ดีงาม หลักธรรมทางศาสนาที่ตนนับถืออย่างมีเหตุผลโดยนำมาประยุกต์ใช้ในการพัฒนาตน สังคมและสิ่งแวดล้อมในสังคมไทย สังคมโลกเพื่อการอยู่ร่วมกันได้อย่างสันติสุข
2. สาระการเรียนรู้
- หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 8 คุณธรรมพื้นฐานตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 จุดประสงค์ปลายทาง
นักเรียนมีความรู้ ความเข้าใจในภาวะวิกฤติทางการเมือง เศรษฐกิจและสังคมแนวทางการผ่อนคลายได้
3.2 จุดประสงค์นำทาง
1.) นักเรียนวิเคราะห์ภาวะวิกฤติทางการเมือง เศรษฐกิจและสังคมได้
2.) นักเรียนวิเคราะห์ผลกระทบจากภาวะวิกฤติทางการเมือง เศรษฐกิจและสังคมได้
3.) นักเรียนกำหนดแนวปฏิบัติในการแก้ปัญหาการเมือง เศรษฐกิจและสังคมได้
4. เนื้อหาสาระ
4.1 วิกฤติทางการเมือง ปัญหาทางการเมือง ผลกระทบ และแนวทางในการแก้ปัญหา
4.2 วิกฤติทางเศรษฐกิจ ปัญหาทางเศรษฐกิจ ผลกระทบ และแนวทางในการแก้ปัญหา
4.3 วิกฤติทางสังคม ปัญหาทางสังคม ผลกระทบ และแนวทางในการแก้ปัญหา
5. กระบวนการจัดการเรียนการสอน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
5.1 แจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ
5.2 นำรูปภาพภาวะวิกฤติทางการเมือง ภาพการประท้วง และ ภาวะวิกฤติทางสังคม ภาพผู้ป่วยโรคเอดส์
ให้นักเรียนดู แล้วสอบถามความคิดเห็นของนักเรียน
ขั้นเรียนรู้ประสบการณ์ใหม่
5.3 แบ่งนักเรียนเป็นกลุ่มย่อย กลุ่มละ 4 - 6 คน ปฏิบัติงานตามขั้นตอนการคิดแก้ปัญหาในอนาคต(Future
Problem Solving) โดยใช้ทักษะการคิดแบบซิกสเตพส์ (Six Steps Process of Thinking) ตามแนวทาง
ของ Torrance
ขั้นที่ 1 ระดมสมองเพื่อค้นพบปัญหา
5.4 ให้นักเรียนอ่าน ศึกษาใบความรู้ เรื่อง ภาวะวิกฤติและแนวทางผ่อนคลาย แล้วพิจารณาถึงปัญหาจาก
ภาวะวิกฤตินั้น ๆ โดยเริ่มจากระดมสมองเพื่อหาปัญหาให้ได้มากที่สุดมา 10 ปัญหา แล้วจัดลำดับ
ความสำคัญของปัญหา แล้วบันทึกในใบแบบฝึกกิจกรรมที่ 1
ขั้นที่ 2 การค้นหาและสรุปปัญหาหลัก
5.5 นักเรียนช่วยกันค้นหาและสรุปปัญหาหลัก เลือกปัญหามา 1 ปัญหา แล้วเขียนคำถามด้วยคำว่า
วิธีการใด, เราจะทำอย่างไร, เราต้องการอะไร, หรือ ทำไมต้องทำเช่นนั้น แล้วบันทึกลงใน
แบบใบฝึกกิจกรรมที่ 1
ขั้นที่ 3 การระดมสมองเพื่อคิดหาวิธีแก้ปัญหา
5.6 นักเรียนช่วยกันระดมสมองหาวิธีแก้ปัญหาที่เป็นไปได้มากที่สุด แล้วบอกวิธีที่เป็นไปได้ให้ได้มาก
ที่สุดมา 10 วิธี โดยให้เขียนวิธีแก้ปัญหาแต่ละข้อว่าจะให้ใครจะเป็นผู้แก้ปัญหา จะทำอะไร จะทำ
อย่างไร จะที่ไหน จะทำเวลาใด แล้วบันทึกลงในแบบฝึกกิจกรรมที่ 1
ขั้นที่ 4 เลือกเกณฑ์เพื่อใช้ในการประเมินวิธีการแก้ปัญหา
5.7 นักเรียนช่วยกันเลือกวิธีแก้ปัญหาที่ดีที่สุดจากขั้นที่ 3 โดยระดมหาเกณฑ์ที่จะช่วยในการตัดสินใจ
แก้ปัญหาให้ได้มากที่สุด จากเกณฑ์คำถามที่ใช้ในการคิดได้แก่ วิธีการใดมีค่าใช้จ่ายน้อยที่สุด วิธีการ
ใดมีค่าใช้เวลาน้อยที่สุดที่สุด วิธีการใดได้ผลดีที่สุด แล้วบันทึกลงในแบบฝึกกิจกรรมที่ 1
ขั้นที่ 5 การประเมินผลเพื่อคิดหาวิธีการแก้ปัญหาที่ดีที่สุด
5.8 นักเรียนช่วยกันเลือกวิธีการแก้ปัญหาที่ดีที่สุดมา 10 วิธี โดยการประเมินผลพิจารณาจากคะแนน
สูงสุดแล้วตัดสินใจเลือกวิธีการแก้ปัญหาที่ดีที่สุด แล้วบันทึกลงในแบบฝึกกิจกรรมที่ 1
ขั้นที่ 6 การนำเสนอวิธีการแก้ปัญหาที่ดีที่สุด
5.9 นักเรียนช่วยกันอภิปรายวิธีการแก้ปัญหาที่ดีที่สุด โดยบอกว่าวิธีการใด ปฏิบัติได้อย่างไร ทำไมถึง
แก้ปัญหาด้วยวิธีนั้น วิธีการแก้ปัญหานี้ มีความสัมพันธ์กับภาวะวิกฤติทางการเมือง เศรษฐกิจและ
สังคมได้อย่างไร และบันทึกลงในแบบฝึกกิจกรรมที่ 1
ขั้นสรุปและประเมินผล
5.10 นักเรียนช่วยกันสรุปและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเกี่ยวกับแนวปฏิบัติในการแก้ปัญหาการเมือง
เศรษฐกิจและสังคม นักเรียนและร่วมกันทำแบบฝึกกิจกรรมที่ 2
6. สื่อและแหล่งเรียนรู้
รายการ |
ปริมาณแสดงจำนวน/ เวลา |
สภาพการใช้ |
1. ใบความรู้เรื่อง ภาวะวิกฤติและ
แนวทางผ่อนคลาย
2. แบบฝึกกิจกรรมที่ 1
3. แบบฝึกกิจกรรมที่ 2
4 รูปภาพภาวะวิกฤติ |
35 ชุด
35 ชุด
35 ชุด
ทั้ง 3 ภาวะวิกฤติ |
ขั้นเรียนรู้ประสบการณ์ใหม่
บันทึกกิจกรรมจากขั้นเรียนรู้
ขั้นสรุปและประเมินผล
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน |
7. กระบวนการวัดและประเมินผล
รายการ |
วิธีการ |
เครื่องมือ |
เกณฑ์ |
1. ประเมินการปฏิบัติงาน
กลุ่ม
2. ประเมินกิจกรรมที่ 1
3. ประเมินกิจกรรมที่ 2
4. ประเมินคุณลักษณะ |
1. การสังเกต
2. การประเมินแบบ
ฝึกกิจกรรมที่ 1
3. การประเมินแบบ
ฝึกกิจกรรมที่ 2
4. การประเมิน
คุณลักษณะ |
1. แบบสังเกตการ
ปฏิบัติงานกลุ่ม
2. แบบประเมิน
กิจกรรม
3. แบบประเมิน
กิจกรรม
4. แบบประเมิน
คุณลักษณะ |
ระดับ 3 ขึ้นไป
ระดับ 3 ขึ้นไป
ระดับมากขึ้นไป
ระดับ 3 ขึ้นไป |
8. กิจกรรมข้อเสนอแนะ
8.1 ให้นักเรียนศึกษาเพิ่มเติมจากหนังสือ สื่อสิ่งพิมพ์ เว็บไซด์
8.2 ให้นักเรียนสืบค้นข้อมูลจากอินเตอร์เน็ตในห้องสมุดโรงเรียนวรคุณอุปถัมถ์ หรือ จากแหล่งเรียนรู้อื่นๆ
- วิกฤติเศรษฐกิจไทย
http://www.krirk.ac.th/economicboard/questiondetail.asp?qid=548
- กระบวนทัศน์ในแก้ปัญหาวิกฤติการเมือง เศรษฐกิจ สังคม สิ่งแวดล้อม,
http://www.watsamrong.com/tamma3.htm.
*หมายเหตุ
งานเขียนชิ้นนี้ ได้รับการคุ้มครองสิทธิตามพระราชบัญญัติคุ้มครองสิทธิทางปัญญา โดยลิขสิทธิเป็นของผู้เขียน ที่ให้เกียรตินำเผยแพร่ผ่าน วิชาการ.คอม เรามีความยินดีและอนุญาตให้ทำซ้ำหรือเผยแพร่ต่อเพื่อประโยชน์ทางการศึกษาเท่านั้น กรุณาให้เกียรติผู้เขียน โดยอ้างชื่อผู้เขียนและ วิชาการ.คอม (www.vcharkarn.com) ทุกครั้งที่ทำการเผยแพร่ต่อ ห้ามนำส่วนหนึ่งส่วนใดไปเผยแพร่ต่อในสื่อที่เอื้อประโยชน์ทางธุรกิจก่อนได้รับอนุญาต ขอขอบคุณที่ร่วมกันช่วยสร้างให้สังคมไทยเป็นสังคมแห่งปัญญา
จำนวน 39 ความเห็น, หน้า่ |
1| -
2-
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 20 24 ส.ค. 2550 (21:23) ที่โรงเรียนได้นำคุณธรรม 8 ประการไปทำแผนการเรียนรู้บูรณาการก่อนสอน (ทดลองก่อน) และให้ผู้นำนักเรียนกลุ่มหนึ่งหากิจกรรมมาเสนอทุกวันเวลาพักกลางวัน ได้แนวคิดของคุณครูชิตด้วยค่ะ เรื่องเอกสารที่ต้องการจะให้ส่งไปที่ไหนคะ
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 21 26 ส.ค. 2550 (08:52) "ควรให้โอกาส คุณ MathGuy ได้อธิบายคงไม่ว่าอะไรนะครับ"
รออยู่ครับ....
--------------------------------------------------------------
"ทางที่ดีผมว่าเราควรจะปรองดองกันดีกว่านะครับ"
เรา..... หมายความว่าไม่ใช่ 1 คน ใครบ้างล่ะครับ ?
ปรองดอง.... การแจ้งลบความคิดเห็นของคนอื่น เป็นวิธีปรองดองไหมครับ ?
---------------------------------------------------------------
"ผมแนะว่า คุณ เมฆา นิก มองไปข้างหน้าดีกว่า"
การจะทำสิ่งใด ๆ ผมใช้วิธี"มองรอบด้าน"ครับ....
มองไปข้างหน้า.... เพื่อวางเป้าหมาย, วิธีการแก้ไขปัญหาที่จะเกิดในอนาคต ฯลฯ
มองด้านข้าง(ซ้าย-ขวา).... เพื่อพิจารณาสิ่งแวดล้อมที่เกี่ยวข้องกับงาน
มองด้านหลัง.... เพื่อใช้เป็นข้อมูล(Pass Record)
มองด้านบน..... เพื่อดูการสนับสนุน
มองด้านล่าง.... เพื่อพิจารณาลูกน้องและบริวาร ครับ
-----------------------------------------------------------------------
"เป็นผู้มีเหตุมีผล ยอมรับความแตกต่าง ความหลากหลายทางวัฒนธรรม ความคิดและความเชื่อ"
เห็นด้วยกับข้อคิดนี้ครับ..... แต่การลบความเห็นที่แตกต่าง เป็น"การยอมรับความแตกต่าง"ไหมครับ ?
---------------------------------------------------------------------
"ครู MathGuy ก็ชนะเพราะได้ทำหน้าอย่างดีที่สุดแล้ว คุณ เมฆา นิก ก็ชนะเพราะได้ชนะใจตัวเอง"
ชนะ หรือ แพ้...... ไม่ใช่สิ่งที่แสดงความถูกต้อง - ดีงาม ทั้งหมดครับ
มติที่ชนะในหมู่โจร..... คงไม่ใช่สิ่งที่น่ายกย่องนะครับ ?
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 22 26 ส.ค. 2550 (11:03) พี่คิมขอบคุณอีกครั้งครับ เดียวผมจะส่งไปทาง e-mail ก็แล้วกันครับ คุณ เมฆา นิก ผมก็ยังยืนยันในความสมานฉันท์ ปรองดอง และมองไปข้างหน้าเพื่อเดินทางให้บรรลุเป้าหมายด้วยวิธีการที่ดีที่สุดในขณะนั้นแน่นอนจะต้องไม่ลืมมองสภาพของปัจจุบันที่ให้มองรอบด้านด้วยการวิเคราะห์ ในทิศทางข้างหน้าแต่ครั้งนี้ผมมองการให้โอกาสคนครับ ......ผมคิดว่าความแน่นอนคือความไม่แน่นอนซึ่งเป็นไปตามธรรมชาติ แต่มนุษย์รู้จักใช้สติและการเรียนรู้จนถ่ายทอดเป็นวัฒนธรรมของแต่ละสังคม อย่างเรื่อง การมองโลกในแง่ดีก็เป็นอีกหนึ่งแนวทางในการดำเนินชีวิตที่ควรกำกับด้วยเหตุผลมากว่าอารมณ์ ดังนั้น รู้รักสามัคคี มีสติ เหตุผล ส่วนอารมณ์นั้นเราต้องควบคุมมันได้ครับ
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 23 26 ส.ค. 2550 (12:21)
บทสนทนาเรื่อง มนุษย์เป็นส่วนหนึ่งของธรรมชาติ.
ต๊วบ : เจนบ้านเราอยู่ทางไหน ?
เจน : เกษตรสมบูรณ์อยู่ทางโน้นไง
............................................
สถานที่ : เขื่อนจุฬาภรณ์ จ.ชัยภูมิ
วันที่ 21 เมษายน พ.ศ. 2550
ถ่ายภาพ : ครู...ชิต
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 25 1 ก.ย. 2550 (08:01) "ต้องรับฟังความเห็นครู MathGuy อีกฝ่ายหนึ่งก่อนนะครับจะเป็นข้อมูลทั้ง 2 ทาง อาจจะใช้เวลาสักนิดหนึ่งเพราะจะเกิดความยุติธรรมของทั้งสองฝ่ายควรให้โอกาส คุณ MathGuy ได้อธิบาย"
---------------------------------------------------------------
1. รอฟังความเห็นของ MathGuy มานานแล้ว ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าเขา"ไม่มีปัญญา"แสดงความคิดเห็นโต้แย้งผมได้ในประเด็น เขาจะใช้วิธีแถไปนอกประเด็น หรือแจ้งลบความคิดเห็นที่เขาไม่สามารถยกเหตุผลมาโต้แย้งได้ด้วยไร้ปัญญาครับ
2. เขาเป็น"ครู"ด้วยหรือครับ คงเป็นครูที่ใช้แต่"พระเดช" เพราะไม่มี"พระคุณ"จะใช้ ไม่มีใครเชื่อถืออย่างเต็มใจเพราะไร้เหตุผล ต้องใช้อำนาจบังคับ มีครูอย่างนี้เยอะ ๆ แล้วนักเรียนจะมีคุณภาพได้อย่างไรครับ ?
ได้มีโอกาสคุยกับคุณครูบางคน เล่าให้ฟังถึง"คุณธรรม"ของนักเรียนโดยรวมที่ลดลง คงเป็นผลมาจากการที่มีครูที่มีอำนาจสูงขึ้นตามอายุงาน แต่ปัญญาไม่ได้สูงตามขึ้นมาด้วย แยกแยะไม่ถูกว่าสิ่งใดมีคุณธรรม สิ่งใดไร้คุณธรรม ทำให้คุณธรรมของนักเรียนลดลง
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 26 1 ก.ย. 2550 (08:48) ผมขอยกตัวอย่างให้เห็นชัดเจน ว่าบุคลผู้นี้มีปัญญาน้อยยอ่างไร ?
"มีข้อคุณธรรมที่เกี่ยวข้องมากมาย เช่น
1) ขาดความมีเมตตา กรุณา อุเบกขา
2) ขาดสัมมาทิฏฐิ มีแต่ มานะ ยึดเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง พูดอ้างโน่นอ้างนี่ แต่แท้จริง พูดออกมาจาก อัตตา
3) ขาดความสุจริต จริงใจ ไม่มีความบริสุทธิ์ใจ ทำโดยมีเงื่อนไข มีผลประโยชน์แอบแฝง
4) ไม่พัฒนาปัญญาให้รู้จริง รู้กว้างออกไป แต่เลือกที่จะเชื่อในประเด็นแคบๆที่ถูกใจเท่านั้น
5) มุ่งเอาชนะกัน โดยไม่สนใจความถูกต้อง ไม่สนใจวิธีการ หรือแม้แต้จะยอมทำด้วยวิธีที่ผิด
6) คิดแบบ แยกดีชั่วไม่เป็น ไม่พิจารณาว่าเรื่องนี้ถูกต้อง ไม่ถูกต้อง เป็นเรื่องๆไป แต่คิดเหมารวมกันไปหมด ตามความชอบใจ ไม่ชอบใจเท่านั้น
7) พิจารณามองไมเห็นว่า อะไรเป็นเรื่องที่สำคัญกว่า เอาเรื่องส่วนตัว เรื่องของกลุ่ม เรื่องของส่วนรวม คิดสับสน ปนกันไปหมด"
------------------------------------------------------------------------------------------
คุณธรรม.... หมายถึงธรรมที่เป็นคุณ, สภาพคุณงามความดี
ดังนั้น... ก็หมายความว่า ผู้มีคุณธรรม คือผู้ที่มีข้อควรปฏิบัติทั้ง 7 ข้อนี้
ซึ่งก็ตรงกับสภาพทางการเมือง และแนวความคิดที่เขาสนับสนุนอยู่ในปัจจุบันนี้ เช่น....
ข้อ 1. ต้องทำลายฝ่ายตรงข้ามให้ล่มจม(ด้วยความอิจฉาที่ร่ำรวยกว่า).... มีครบทุกข้อ รวมทั้ง"ขาดมุทิตา"ด้วย
รวมทั้งข้อ 2 - 7 ที่เขายกมานั้น..... ลองคิดดูสักนิดว่ามันตรงกับคุณธรรมในตัวเขา และสิ่งที่เขาสนับสนุนทั้งสิ้น
ตรงข้ามกับข้อ 6...... ต้องคิดแยกดี แยกชั่วให้เป็น
ไม่ใช่"สมานฉันท์"กันร่ำไป..... แม้กับคนชั่ว ก็ควรเข้าไปสมานฉันท์ด้วยรึ ?
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 27 1 ก.ย. 2550 (09:35) คุณครู...ชิต ครับ
ความคิดเห็นของผมอาจไม่ถูกใจทุกคน ทุกข้อได้.... ก็เป็นเรื่องธรรมดา
แต่ว่าขอให้แสดงเหตุผลออกมา.... ใช้สติและปัญญาหาข้อมูลมาพิจารณา
ถ้าจะบอกว่าเป็นการ"ให้โอกาสคน" ....ก็ลองคิดดูอีกทีว่าจริงหรือเปล่า ?
เราให้โอกาสเขา.... หรือเขาปล้นเอามาด้วยตัวเขาเอง โดยเราไม่มีสิทธิ์โต้แย้ง
มีปัญญาพิจารณาได้โดยไม่ต้องทดลองให้เกิดความเสียหาย
บางคน"มีปัญญา"พิจารณาได้ว่า..... ก้อนเหล็กที่ถูกเผาไฟมานี้ร้อน ไม่ควรจับด้วยมือเปล่า
บางคน"ไม่มีปัญญา"พิจารณาได้ว่า.... ก้อนเหล็กนี้ถูกเผาไฟมา ก็จับมันด้วยมือเปล่า
บางคน"มีปัญญา"รู้ว่า.... งูมีพิษกัดแล้วถึงตายได้ ก็ไม่ต้องลอง"ให้โอกาส"งูนั้นกัดใช่ไหมครับ ?
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 28 4 ก.ย. 2550 (06:43) ขอบคุณ คุณ เมฆา นิก อีกครั้งครับ สำหรับมุมมอง ลองรออีกนิดดีไหมครับ เขาอาจจะยังไม่เข้ามาอ่าน หรือ อ่านแล้วอาจจะยังไม่พร้อมที่จะแสดงความคิดเห็น หรืออีกหลายประเด็น คนที่จะให้คำตอบได้ดีที่สุดก็คือเจ้าตัวครับ แต่ผมยังยืนยันในความคิดเดิมที่ผ่านมา โดยเฉพาะ ความสามัคคีครับ
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 30 10 ก.ย. 2550 (18:12) ขอบคุณ คุณ nit_n อีกครั้งครับ และเด็ก ๆ ที่น่ารักทุกคน ปัจจุบันผมเป็นครู คศ.2 (ชำนาญการ) และกำลังพัฒนาผลงานทางวิชาการเพื่อให้มีวิทยฐานะและเลื่อนวิทยฐานะครูชำนาญการพิเศษครับ หน้าที่รับผิดชอบคือ ทีมงานบริหารปฏิบัติหน้าที่หัวหน้ากลุ่มแผนงานและการจัดการศึกษา และเคยเป็นหัวหน้างานวัดและประเมินผล และ GPA ของสถานศึกษา ดังนั้นจึงมีข้อมูลและสารสนเทศเกี่ยวกับสภาพทั่วไปของสถานศึกษาครับ โดยส่วนตัวก็ตั้งเป้าหมายไว้อีก 2 ปีข้างหน้า จะต้องเป็นผู้บริหารสถานศึกษาให้ได้(ยังไม่เคยสอบเลย) จึงจะมีโอกาสได้ใช้ความรู้ที่จบสาขาการบริหารการศึกษามา ผมคิดว่าการเป็นครูที่ดีเพียงอย่างเดียวนั้นยังไม่พอ ยังต้องมีความรู้ ความสามารถ มีเพื่อน ที่สำคัญต้องมีคุณธรรม มีความยุติธรรม เป็นแบบอย่างที่ดี มีมาตรฐานจรรยาบรรณวิชาการทางการศึกษา ซึ่ง พ.ร.บ. สภาครูและบุคลากรทางการศึกษา พ.ศ. 2546
มาตรา 49 ให้มีมาตรฐานวิชาชีพ 3 ด้าน คือ
1. มาตรฐาน ความรู้และประสบการณ์
2. มาตรฐาน การปฏิบัติงาน
3. มาตรฐาน การปฏิบัติตน
มาตรา 50 กำหนดให้คุรุสภาออกข้อบังคับว่าด้วยจรรยาบรรณวิชาชีพครูและกำหนดแบบแผนพฤติกรรม ตามจรรยาบรรณวิชาชีพครู ซึ่ง ก็คือ ข้อบังคับคุรุสภาว่าด้วยมาตรฐานวิชาชีพและจรรยาบรรณ พ.ศ. 2548 หมวด 3 จรรยาบรรณวิชาชีพ(มาตรฐานการปฏิบัติตน)ประกอบด้วย 5 ส่วน คือ
1. จรรยาบรรณต่อตนเอง / พัฒนาตนเองอย่างสม่ำเสมอ
2. จรรยาบรรณต่อวิชาชีพ / การพัฒนาวิชาชีพอย่างต่อเนื่อง
3. จรรยาบรรณต่อผู้รับบริการ / การปฏิบัติต่อครูและนักเรียน
4. จรรยาบรรณต่อผู้ร่วมประกอบวิชาชีพ / การปฏิบัติตนกับเพื่อนร่วมวิชาชีพด้วยความจริงใจ
5. จรรยาบรรณต่อสังคม / การปฏิบัติตามจารีตประเพณี
จากที่กล่าวมานั้นอาชีพครูเป็นวิชาชีพชั้นสูงตามประกาศของกระทรวงศึกษาธิการ ครูต้องมีใบประกอบวิชาชีพ มีองค์กรวิชาชีพ มีศาสตร์เฉพาะของตนเอง และมีมาตรฐานจรรยาบรรณ ซึ่งนับว่าเป็นการยกระดับมาตรฐานวิชาชีพครูให้สูงขึ้น เหมาะสม และสอดคล้องกับการเปลี่ยนแปลงในปัจจุบัน โดยเฉพาะด้านการพัฒนาตนเองให้ก้าวหน้าอย่างเป็นระบบและต่อเนื่องอยู่เสมอนั้น เหตุผลและความจำเป็นก็คือ เพื่อการมีประสิทธิภาพ ส่งผลต่อการพัฒนาคุณภาพของผู้เรียนและการศึกษาของชาติ ให้เป็นไปตามเจตนารมณ์ของพราะราชบัญญัติการศึกษาแห่งชาติ พ.ศ. 2542 ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ บรรลุผลตามเป้าหมายการศึกษา คือ ผู้เรียนเป็นคนดี คนเก่ง และมีความสุขในสังคม เป็นทรัพยากรมนุษย์ที่จะพัฒนาชาติไทยของเราต่อไปครับ
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 31 12 ก.ย. 2550 (21:45) สวัสดีค่ะ
ติดตามอ่านเสมอค่ะ เพื่อประดับสติปัญญาแต่ยังไม่มีภูมิแสดงความคิดเห็น ขอเรียนรู้ไปเรื่อย ๆ และเป็นกำลังใจให้นะคะ
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 32 14 ก.ย. 2550 (12:23) ขอบคุณ พี่คิม ที่ติดตามการอ่านผลงานอยู่เสมอ ยิ่งต้องให้ผมเพิ่มความขยันในแสวงหาความรู้และระมัดระวังในการนำเสนอมากขึ้นเป็นพิเศษ สำหรับพี่คิมเท่าที่ผมได้อ่านผลงานก็เป็นอีกท่านหนึ่งที่มีความรู้ ความสามารถ และเป็นประโยชน์ต่อการศึกษา หากหลายๆคนช่วยกันแสดงความคิดเห็นความรู้ต่างๆจะได้แพร่หลายเป็นการจัดการความรู้(KM) อีกอย่างหนึ่งครับ
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 33 24 ก.ย. 2550 (01:29) อ่านบทความของคุณคิดถึง ## คุณธรรมพื้นฐาน 8 ประการ ## ตอนนี้ที่โรงเรียนกำลังนำคูณธรรม 8 ประการมาใช้อยู่ ไม่รู้ได้ผลแค่ไหน เพราะที่โรงเรียนปิดบ่อย ครูไม่ค่อยได้คุยกับเด็กมากนัก แต่ในชั่วโมงคณิตศาสตร์ ก็พยายามแทรกคุณธรรม และเศรษฐกิจพอเพียงเสมอเสมอสถานการ์ 3 จชด.ใต้ ส่งผลต่อการศึกษา 100% ทั้งเด็กและคุณครู " คิดแล้ว น่าสงสารเด็กรุ่นนี้มาก โตขึ้นเค้าจะเป็นอย่างไรบ้างนะ" คุณครูก็ต้องย้ายกลับบ้านเพราะไม่ใช่คนในพื้นที่เพราะสถานการณ์บังคับ
### แต่ธรรมชาติใน 3 จชด.ใต้ ยังดีอยู่นะ ###
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 34 24 ก.ย. 2550 (18:39) เห็นภาพจากคุณ wawjula แล้วต้องยอมรับว่าธรรมชาติสุดยิ่งใหญ่จริง ๆ ธรรมชาติใน 3 จชด.ใต้ ก็นับว่าทรัพยากรธรรมชาติยังอุดมสมบูรณ์อยู่ไม่น้อยแต่น่าเสียดายที่มีเหตุการณ์ไม่สงบแต่ผมเชื่อว่าอีกไม่นานเหตุการณ์คงจะคลี่คลายไปในทิศทางที่ดี เพราะการสื่อสาร สื่อความไปในทิศทางเดียวกัน จนเกิดความเข้าใจ เมื่อเกิดความเข้าใจก็จะได้ความร่วมมือ แต่หลักการ และการปฏิบัตินั้น บางครั้งก็ขัดแย้งกันโดยสิ้นเชิง หนทางเดียวที่จะแก้ไขได้คือการสร้างเจตคติ ร่วมคิด ร่วมแรง ร่วมทำ ร่วมแก้ปัญหา ใช้การศึกษา และคุณธรรม ตลอดจนการบูรณาการองค์รวมเท่านั้น ที่จะแก้ไขปัญหาได้ แต่ปัจจุบัน การศึกษาโดยเฉพาะ 3 จชด. กำลังประสบปัญหาผู้เรียนได้รับการศึกษาไม่เต็มที่ ครูก็ไม่ปลอดภัย ปัญหานี้ก็คงต้องใช้คนในพื้นที่เท่านั้นอย่างน้อยก็น่าจะสื่อสาร และเกิดความเข้าใจได้ครับ
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 35 27 ก.ย. 2550 (12:39) ดีครับครูชิต
ครูเก่งมากเลยครับ
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 36 1 ต.ค. 2550 (16:05) ขอบคุณ ครับ คุณ nice_naruto ผมเองก็อยากให้ปัญหา 3 จชด.ภาคใต้สงบสักที เมื่อสงบก็ต้องฟื้นฟูแทบจะทุกอย่าง แต่ผมเชื่อว่าพี่น้อง 3 จชด.ภาคใต้เป็นคนที่มีคุณภาพถือว่าเป็นทรัพยากรบุคคลที่มีคุณค่า เมื่อเป็นทรัพยากรบุคคลที่มีคุณค่าการพัฒนาต่าง ๆ ก็จะเกิดขึ้นอย่างรวดเร็วครับ เช่น เศรษฐกิจ สังคม การศึกษา การเมือง ฯลฯ ก็จะเกิดขึ้นอย่างแน่นอน แต่ตราบใด ที่เหตุการณ์ยังไม่สงบ ความเจริญดังกล่าวก็จะถดถอยไปเรื่อยๆ ครับ ก็ขอวอนผู้ก่อความไม่สงบลองคิดดูว่าการทำลายโอกาสด้านต่างๆ ของผู้คนนั้นเพื่ออะไร ? ครับ
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 37 8 ต.ค. 2550 (14:58) แสดงความคิดเห็นต่อจาดครู...ชิต ##ทรัพยากรมนุษย์สำคัญที่สุด## การจากไปไม่รู้จบเมื่อไร มีแต่ความสูญเสียเราได้แต่เสียใจเมื่อใครคนนั้นจากไป.....เพราะชีวิตมีคุณค่าที่สุด แต่ยังหาวิธีแก้ปัญหาไม่เจอ ด้วยปัจจัยหลายอย่าง และพื้นที่นี้เป็นพื้นที่ ที่มีวัฒนธรรมที่หลากหลาย "ความต่างวัฒนธรรม เป็นสิ่งที่ค้นหาคำตอบยาก" ความจริงใจของรัฐในการแก้ปัญหา และที่สำคัญที่สุดทำให้คนในพื้นที่รู้สึกว่าเจ้าที่ของรัฐเป็นพวกเดียวกับเค้า
การศึกษาก็เป็นพื้นฐานของการพัฒนาทุกอย่าง แต่ทุกวันนี้การศึกษาในพื้นที่ไม่ได้พัฒนาเลยและถูกทำลายทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นอาคารสถานศึกษา วัสดุอุปกรณ์ บุคลากรทางการศึกษา และที่สำคัญที่สุดนักเรียนไม่กล้ามาเรียนในบางพื้นที่ รากฐานการศึกษาถูกทำลาย"เปรียบเสมือนต้นไม้ที่รากถูกทำลาย ลำต้น ใบ กิ่งก้านจะแตกยอดสวยงาม ได้อย่างไร"
ด้านการเมืองเป็นสิ่งที่ภาคใต้พัฒนาได้ดีที่สุด มีการซื้อเสียงกันน้อย และชาวบ้านชอบพูดเรื่องการเมื่อง แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันตามร้านน้ำชา จากการสังเกตุเห็น การใช้ชีวิตในพื้นที่นี้ (ไม่ใช่คนในพื้นที่นะ แต่ต้องมาทำงานในพื้นที่ตามหน้าที่)
การแก้ปํญหาจะแก้ปัญหาได้อย่างไรล่ะ
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 38 12 ต.ค. 2550 (16:56) อันความไม่สงบ บ้านเมืองวุ่นวาย นับเป็นความสูญเสียแทบจะทุกอย่าง หนึ่งในนั้นคือ ชีวิตของมนุษย์ หลายต่อหลายครั้ง บางครั้งก็น่าใจหาย นี้หรือคือมนุษย์ ? แต่ผมก็ยังเชื่อว่า คุณธรรมและการศึกษา จะเป็นการแก้ปัญหาที่ยั่งยืนที่สุด การ เข้าถึง เข้าใจ และพัฒนา ก็เป็นอีกหนึ่งหนทางในการสร้างความสงบทางชายแดนภาคใต้ ในด้านการศึกษา นโยบาย สพฐ 2551 ได้มี กลยุทธ์ เร่งรัดพัฒนาการศึกษาในเขตพัฒฯพิเศษเฉพาะจังหวัดชายแดนภาคใต้ โดยเป็นแนวทางดำเนินการร่วมกันด้านสังคมของรัฐบาล นโยบายกระทรวงศึกษาธิการ และ สพฐ 2551 มีกลยุทธ์เพื่อให้ผู้เรียนและประชาชนได้รับการศึกษาที่บูรณาการกับวิ๔ชีวิตอัตลักษณ์ ความหลากหลายทางวัฒนธรรม และอยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข มีจุดเน้น ดังนี้
1. เด็กและเยาวชนทุกคนได้รับการศึกษาภาคบังคับและมีโอกาสต่อในช่วงชั้นที่ 4
2. นักเรียนมีผลสัมสัมฤทธิ์ทางการเรียนสูงขึ้น
3. ครูและบุคลากรทางการศึกษามีความปลอดภัยและคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น
ทั้งนี้กิจกรรมที่สำคัญที่เป็นจุดเน้นจากกลยุทธิ์ดังกล่างมีดังนี้
1) วางมาตรการที่จะรักษาความปลอดภัยให้แก่ครู นักเรียน และสถานศึกษา
2) ประกันโอกาสทางการศึกษาสำหรับเด็กและเยาวชนที่ด้อยโอกาส
3) พัฒนาคุณภาพการเรียนการสอนบนพื้นฐานความหลากหลายทางวัฒนธรรม
4) เร่งพัฒนาคุณภาพโรงเรียนประจำจังหวัดและอำเภอ ให้เข้าสู่มาตรฐานชาติและจัดโครงการเตรียมความพร้อมนักเรียนเข้าสู่ระดับอุดมศึกษา
5) ปรับปรุงประสิทธิภาพการบริหารจัดการในพื้นที่
6) แลกเปลี่ยนเรียนรู้และสร้างสายสัมพันธ์แห่งความเป็นไทย ข้ามเขตพื้นที่การศึกษา
7) ส่งเสริมเครือข่ายความร่วมมือกับประเทศเพื่อนบ้าน
ดังนั้น หากเหตุการณ์ยังไม่สงบ โอกาสที่จะพัฒนาย่อมเป็นไปอย่างลำบากยิ่ง แต่ถ้าหากบ้านเมืองสงบ การพัฒนาย่อมเป็นไปโดยง่ายบนพื้นฐานของความหลากหลายอย่างสมดุล หนทางสู่การพัฒนาที่แท้จริงก็คือ การให้การศึกษาแก่มนุษย์ให้มีคุณภาพ ทันต่อการเปลี่ยนแปลงของโลก อีกทั้งต้องเป็นผู้มีคุณธรรม ซึ่ง สังคมที่มีการศึกษา ประชากรมีคุณภาพ และ มีคุณธรรม นับเป็นสังคมในฝัน ก็อาจจะเรียกได้ว่าเป็น สังคมแห่งการพัฒนาบนพื้นฐานของความหลากหลายอย่างสมดุล ครับ
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 40 14 มี.ค. 2551 (22:36) <P>ดีใจจัง...ค่ะที่มีคนดีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆทุกท่านที่ส่งกระทู้มา</P>
<P>อ่านแล้วรู้ซี้ง คำว่า <STRONG><EM>กรุงศรีอยุธยายังไม่สิ้นคนดี</EM></STRONG> สู้ต่อไปนะคะ</P>
<P>เดี๋ยวจะเข้ามาอ่านความรู้อีก</P>
<P>ครูบ้านนอก...</P>
ครูอ้อย (IP:202.149.24.129)
ความเห็นเพิ่มเติมที่ 41 25 มี.ค. 2551 (07:07) ขอบคุณ คุณครูอ๋อย ครับ คนดีมียังมีอยู่มากหากเราสามารถช่วยเพิ่มและพยุงคนดีเปลี่ยนจากคนไม่ดีให้กลายเป็นคนดีผมว่าโลกจะน่าอยู่มากครับสอดคล้องกับการวิจัยเรื่อง การศึกษาแนวทางการปลูกจิตสำนึกคุณธรรมผ่านระบบการศึกษา : กรณีศึกษามูลนิธิพุทธฉือจี้ ไต้หวันที่กล่าวในบทนำว่าปัจจุบันโลกกำลังหมุนคว้างท่ามกลางกระแสใหม่ในระบบทุนนิยมซึ่งมีเป้าหมายกระตุ้นความต้องการบริโภคอย่างไม่รู้จบ จนกลายเป็นลัทธิบริโภคนิยม เป็นเหตุให้เกิดการตักตวงทรัพยากรธรรมชาติจนสภาวะโลกขาดความสมดุล นอกจากการทำลายสมดุลธรรมชาติจนเกิดภัยภิบัติบ่อยครั้งยังบ่อนเซาะวิถีวัฒนธรรมการกินอยู่อย่างพอเพียงที่บรรพบุรูษเคยดำเนินชีวิตเป็นแบบอย่างที่ให้เสื่อมลงอย่างรวดเร็ว โดยเฉพาะความเสื่อมถอยด้านศิลธรรม-จริยธรรม หากเป็นเช่นนี้ต่อไป
โลกย่อมวิบัติในเวลาอันใกล้ (เดิมแท้ ชาวหินฟ้าและคณะ, 2550 : 1)