มีแบบฝึกหัดพร้อมเฉลยเคมี เรื่องปริมาณสัมพันธ์ กับเรื่องของแข็ง ของเหลว ก๊าซ ประมาณ 200 ข้อไหมค่ะ ส่งจารย์วันจันทร์นี้อ่า ช่วยทีนะ เอามาทีละข้อสองข้อก็ได้ค่ะ ช่วยด้วยน้า ขอบคุณค่ะ

มีแบบฝึกหัด.พร้อมเฉลยเคมี เรื่องปริมาณสัมพันธ์ กับเรื่องของแข็ง ของเหลว ก๊าซ ประมาณ 200 ข้อมั้ยค่ะ ส่งจารย์วันจันทร์นี้อ่า ช่วยทีนะ เอามาทีละสิบข้อ ยี่สิบข้อก็ได้ค่ะ ช่วยด้วยน้า ขอบคุณค่ะ



เอาแค่ 2 เรื่องอ่ะค่ะ แต่รวมกัน 200 ข้อ ใครมีก็ขอหน่อยนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ

........ อุนจิจัง



ความคิดเห็นที่ 9


14 มี.ค. 2551 16:11
  1. ในหนังสือมีเต็มเลยอ่ะ ลองทำสนุกดี ตอนนี้ปิดเทอมเริ่มลืมๆไปแล้ว



ความคิดเห็นที่ 7

beeby
1 มี.ค. 2551 21:27
  1. มีตัวอย่างข้อสอบเรื่องปริมาณสัมพันธ์พร้อมเฉลยประมาณ20ข้อไหมค่ะ


    จะส่งวันจันทร์นี้แล้วอ่า


     




ความคิดเห็นที่ 14

5 มี.ค. 2552 10:15
  1. อยากได้ข้อสอบพร้อมเฉลยเรื่องปริมาณสัมพันธ์ด่วนๆเลยตอนนี้




ความคิดเห็นที่ 10

12 มิ.ย. 2551 16:02
  1. <P>บอกเฉลยเคมีกิจกรรมท้ยบทหน่อย</P>
    <P>&nbsp;</P>



ความคิดเห็นที่ 11

1 ก.ย. 2551 18:51
  1. ไม่มีอะ



ความคิดเห็นที่ 2

GFK
26 ก.ค. 2549 19:13
  1. ร้านหนังสือ คือ คำตอบสุดท้าย เหอๆ



ความคิดเห็นที่ 4

xx
27 ก.ค. 2549 15:46
  1. เครื่อง copy เป็นเครื่องจักร ที่เทวดา ประทานให้ แก่มวลมนุษย์



ความคิดเห็นที่ 13

16 พ.ย. 2551 16:54
  1. อยากได้เฉลย แบบฝึกหัด 4.1 เรื่อง ปริมาณสัมพันธ์ ของหนังสือสสวท� คัยมีขอหน่อยจร้า




ความคิดเห็นที่ 12

7 ก.ย. 2551 16:52
  1. ต้องการเฉลยแบบฝึกหัดทั้งหมดของเรืองเชื้อเพลิงซากดึกดำบรรพ์และผลิตภัณฑ์




ความคิดเห็นที่ 5

3 ต.ค. 2550 08:53
  1. เราก็หาอยู่เหมือนกันแต่แค่30ข้อ



ความคิดเห็นที่ 8

10 มี.ค. 2551 17:24
  1. <P><STRONG><FONT face="times new roman, times, serif">จะบอกว่า</FONT></STRONG></P>
    <P><STRONG><FONT face="Times New Roman">"เจอปัญหาเดียวกันเลย"</FONT></STRONG></P>
    <P><STRONG><FONT face="Times New Roman">ของเราอาจารย์สั่ง 50 ข้อ โจทย์พร้อมเฉลย เรื่อง ของแข็ง&nbsp; ของเหลว และ ก๊าซ</FONT></STRONG></P>
    <P><STRONG><FONT face="Times New Roman">สั่งวันที่10/03/51 ส่ง 11/03/51เฮ้อนี้ขณะสอบเสร็จแล้วนะเนี่ยะ</FONT></STRONG></P>



ความคิดเห็นที่ 45

7 ก.ย. 2554 17:30
  1. ขอโจทย์ปัญหาพร้อมวิธีทำและเฉลยเรื่องของแข็ง ของเหลว แก๊ส ประมาณ 10 ข้อ ขอบคุณมากๆค่ะ



ความคิดเห็นที่ 1

deathspirit
26 ก.ค. 2549 19:10
  1. เอ่อ ถ้าจะให้ไปหามา 200 ข้อ แถมเฉลยให้อีก คงไม่ไหวครับ (อย่างมากก็คงได้แต่โจทย์ซัก 10-20 ข้อ) แนะนำว่าไปหาจากหนังสือจะดีกว่า แล้วข้อไหนที่สงสัยก็ค่อยมาถามเป็นข้อๆไปจะดีกว่าครับ

    ว่าแต่ทำไมอาจารย์สั่งงานโหดจังครับ ให้หาโจทย์พร้อมเฉลย 200 ข้อ นำมาส่งภายในไม่ถึง 1 สัปดาห์



ความคิดเห็นที่ 6

20 ธ.ค. 2550 17:38
  1. สลล. HCl 0.8mol/l 200cc ต้องการเตรียมเป็น สสล. 0.2mol/l จะได้ปริมาตรเท่าใดและเติมน้ำเท่าไร

    วิธีทำ,,*

    c1v1 = c2v2
    0.8*200 = 0.2*v2
    v2 = 0.8*200*0.2
    v2 = 800 cc
    จะต้องเติมน้ำเท่าไร =800-200
    =600 cc

    อ่ะเอาไปเอาไปข้อเดียวพอแล้วนะ



ความคิดเห็นที่ 3

นู๋...Soy.....
27 ก.ค. 2549 01:59
  1. ไปหาหนังสือที่รวมโจทย์ และแบบฝึกหัดดีกว่า

    เช่น รวมโจทย์เอ็นทรานซ์ ของอ. สำราญ พฤกษ์สุนทร ก็ได้นะ
    รู้สึกว่าจะมีโจทย์เกี่ยวกับปริมาณสารสัมพันธ์ ประมาณ 600 กว่าข้อ



ความคิดเห็นที่ 15

9 ก.ย. 2552 16:38
  1. ถอดร่าง 1.ทำหลังเที่ยงคืนเท่านั้น 2.จุดธูปไว้หัวนอน3ดอก 3.นอนหลับตาแล้วตั้งสมาธิให้ดี 4.นึกถึงที่ๆเราจะไปเปนอันดับแรก 5.กลั้นหายใจ10วินาที 6.จาดนั้นคุณก้อจะไปในที่ที่คุณต้องการ 7.เมื่อคุณรูสึกว่ากลิ่นธูปเริ่มหายไปให้มองหาแสงสีขาวแล้วเดินเข้าไป 8.ถ้าคุณกลับไปไม่ทันคุณจะกลับไปไม่ได้อีกเลย 9.ถ้าทำเกิน2ครั้งอายุของคุณจะสั้นครั้งละไป99วัน ใครที่อ่านแล้วคิดดูให้ดีน่ะถ้าอยากจะสนุกก้อต้องมีอะไรแลกเปลี่ยนและนั่นก้อหมายถึงชีวิตของคุณเองนั้นแหละได้มาจากคัมภีย์เขมรโบราณ คำ เตือน ผู้ใดที่อ่านแล้วต้องนำไปโพสต่ออีก5ครั้งไม่งั้นอีก7วันต่อไปคุณจะมีอันเป็น ไปมีเรื่องของการถอดวิญญาณเพื่อออกจากร่างและคุณจะไปได้ทุกที่ๆต้องการ ....ขอโทษนะ คือเราไปอ่านกระทู้มา เจอแล้วกลัวอ่ะ ใครที่อ่านก็ขอโทษด้วยนะ ขอโทษ

    asim.00@hotmail.com (IP:222.123.141.33)

     

    ความเห็นเพิ่มเติมที่ 138 1 ก.ย. 2552 (13:50)
    การถอดร่าง 1.ทำหลังเที่ยงคืนเท่านั้น 2.จุดธูปไว้หัวนอน3ดอก 3.นอนหลับตาแล้วตั้งสมาธิให้ดี 4.นึกถึงที่ๆเราจะไปเปนอันดับแรก 5.กลั้นหายใจ10วินาที 6.จาดนั้นคุณก้อจะไปในที่ที่คุณต้องการ 7.เมื่อคุณรูสึกว่ากลิ่นธูปเริ่มหายไปให้มองหาแสงสีขาวแล้วเดินเข้าไป 8.ถ้าคุณกลับไปไม่ทันคุณจะกลับไปไม่ได้อีกเลย 9.ถ้าทำเกิน2ครั้งอายุของคุณจะสั้นครั้งละไป99วัน ใครที่อ่านแล้วคิดดูให้ดีน่ะถ้าอยากจะสนุกก้อต้องมีอะไรแลกเปลี่ยนและนั่นก้อหมายถึงชีวิตของคุณเองนั้นแหละได้มาจากคัมภีย์เขมรโบราณ คำ เตือน ผู้ใดที่อ่านแล้วต้องนำไปโพสต่ออีก5ครั้งไม่งั้นอีก7วันต่อไปคุณจะมีอันเป็น ไปมีเรื่องของการถอดวิญญาณเพื่อออกจากร่างและคุณจะไปได้ทุกที่ๆต้องการ ....ขอโทษนะ คือเราไปอ่านกระทู้มา เจอแล้วกลัวอ่ะ ใครที่อ่านก็ขอโทษด้วยนะ ขอโทษ



ความคิดเห็นที่ 16

23 ม.ค. 2553 12:14
  1. ขอโจทย์เคมีเรื่องปริมาณสัมพันธ์หน่อยสิ อยากลองฝึกทำดูบ้างอ่ะ สัก5-10ก้อได้ เฉลยด้วย ตาม mail นี้เลยนะ ขอบคุณค่ะ



ความคิดเห็นที่ 17

4 ก.พ. 2553 19:52
  1. เฉลยแบบฝึกหัดท้ายหน่วยที่2เรื่องพันธะเคมีให้หน่วยใครก็ได้ช่วยที่ เครียด



ความคิดเห็นที่ 18

14 ก.พ. 2553 04:08
  1. คำถามเรื่องโมล จงหาว่า NH_3 8.5 กรัมจะมีจำนวนโมเลกุลเท่าไหร่ (มวลอะตอม N=14,H=1 วิธีทำ N/〖6.02×10〗^23 = g/M N/〖6.02×10〗^23 = 8.5/17 N = 8.5/(17 )×〖6.02×10〗^23 = 〖3.01×10〗^23 โมเลกุล ก๊าซ 〖so〗_(2 ) 11.2 〖dm〗^3 ที่ STP จะมีมวลกี่กรัม ( มวลอะตอมของ s=32,o=16 ) วิธีทำ g/M = (V ที่ STP)/22.4 m/64 = 11.2/22.4 m = 32 กรัม ข้อความใดต่อไปนี้ไม่ถูกต้อง ก. ก๊าซ co_2 1 โมลจะมีจำนวนโมเลกุลของ co_2 เท่ากับ เลขอโวกาโดว ข. ก๊าซ ฟลูออรีน 1 โมล จะมีจำนวนอะตอมเท่ากับ เลขอโวกาโดว ค. โลหะเงิน 1 โมล จะมีจำนวนอะตอมเท่ากับ 〖6.02×10〗^23 ง. โซเดียมคลอไรด์ โมลจะมีจำนวนโซเดียมไอออนเท่ากับ 〖6.02×10〗^23 ตอบข้อ ก ก๊าซ A มีสูตรโมเลกุลเป็น A_3 ถ้ามีก๊าซนี้อยู่ 〖6.02×10〗^23 อะตอม จะมีปริมาตรใดที่ STP ปริมาตร 〖11.2 dm〗^3 ที่ STP ปริมาตร 〖4.48 dm〗^3 ที STP ปริมาตร 〖2.24 dm〗^3ที่ STP ปริมาตร 〖3.48 dm〗^3 ที่ STP ตอบข้อ ก. วิธีทำ HCI 36.5 มีปริมาตร 〖2.24 dm〗^3ที่ STP HCI 18.25 จะมีปริมาตร (18.25 ×22.4)/36.5 = 〖11.2 dm〗^3ที่ STP C_2 H_2 2 โมล มีกี่อะตอม วิธีทำ จากสูตร n = N/〖6.02×10〗^23 แทนว่า 2 = N/〖6.02×10〗^23 N = 〖2×6.02×10〗^23 โมเลกุล แต่ C_2 H_2 1 โมเลกุล ประกอบด้วยธาตูทั้งหมด 4 อะตอม  C_2 H_2 2 โมล มี 〖4×2×6.02×10〗^23 อะตอม = 〖4.816×10〗^24 〖NH〗_3 5 โมล มีกี่โมเลกุล วิธีทำ จากสูตร n = N/〖6.02×10〗^23 แทนค่า 5 = N/〖6.02×10〗^23 N = 〖5×6.02×10〗^23 = 〖3.01×10〗^23 โมเลกุล ก๊าซโอโซน (O_3) 〖6.02×10〗^23 อะตอม มีกี่โมล วิธีทำ เนื่องจากโอโซนเป็นก๊าซ อนุภาคของโอโซนต้องเป็นโมเลกุล โดย โอโซน 3 อะตอม = 1 โมเลกุล โอโซน 〖6.02×10〗^23 อะตอม = 〖6.02×10〗^23/3 โมเลกุล จากสูตร n = N/〖6.02×10〗^23 แทนค่า n = ( 〖6.02×10〗^23 )/( 〖3×6.02×10〗^23 ) = 1/3 โมล จงคำนวนหาจำนวนโมลของสารต่อไปนี้ ( กำหนดมวลอะตอมของ H = 1 ,O = 16,Al = 27 ) น้ำ ( H_2 O ) 0.36 กรัม อะลูมิเนียม 2.70 กรัม วิธีทำ ก. น้ำ 0.36 กรัม จากสูตร n = g/m n = 0.36/18 = 0.02 โมล ข. อะลูมิเนียม 2.70 กรัม จากสูตร n = g/m n = 2.7/27 = 0.1 โมล 9. กรดซัลฟิวริก กรัม ก๊าซไฮโดรเจน กรัม และก๊าซไฮโดรเจนคลอไรด์ กรัม สารใดมีจำนวนโมเลกุลน้อยที่สุด (H = 1,S = 32,O =16.Cl = 35.5 ) วิธีทำ จาดสูตร g/M = N/〖6.02×10〗^23 แทนค่า กรดซัลฟิวริก ( H_2 〖SO〗_4) 9.8/98 = N/〖6.02×10〗^23 N = 〖0.1×6.02×10〗^23 = 〖6.02×10〗^23 โมเลกุล ก๊าซไฮโดรเจน (H_2) 2/2 = N/〖6.02×10〗^23 N = 〖6.02×10〗^23 โมเลกุล ก๊าซไฮโดรเจนคลอไรด์ (HCI) = 36.5/36.5 = N/〖6.02×10〗^23 N = 〖6.02×10〗^23 โมเลกุล  H_2 〖SO〗_4 9.8 กรัม มีจำนวนโมเลกุลน้อยที่สุด ข้อใดถูกต้องที่สุด ในภาวะอุณหภูมิและความดันเท่ากัน (H = 1,C = 12) C_2 H_2 13 กรัม มีจำนวนโมเลกุลเท่ากับ H_2 1 กรัม C_2 H_2 1 กรัม มีปริมาตรเท่ากับ H_2 1 กรัม C_2 H_2 1 โมเลกุล มีน้ำหนักเท่ากับ H_2 1 โมลโมเลกุล C_2 H_2 1 โมลโมเลกุล มีจำนวนโมเลกุลเท่ากับจำนวนอะตอมของคาร์บอน 2 โมลอะตอม รวมกับไฮโดรเจน 2 โมลอะตอม ตอบ ข้อ 1 เพราะ C_2 H_2 13 กรัม = 13/26 = 0.5 โมล = 〖0.5×6.02×10〗^23 โมเลกุล H_2 1 กรัม = 1/2 = 0.5 โมล = 〖0.5×6.02×10〗^23 โมเลกุล จะต้องชั่งเหล็กมากี่กรัม เพื่อให้มีเหล็กอยู่〖0.384×10〗^23 อะตอม(Fe = 55.85) 0.802 3.56 0.0638 ข้อมูลไม่พอ ตอบข้อ 2 จากสูตร g/M = N/〖6.02×10〗^23 g/55.85 = (0.384〖×10〗^23)/〖6.02×10〗^23 g = 3.56 12. ออกซิเจน 48 กรัมที่ STP มีปริมาตรเท่าใด (O =16 ) 1. 16.8 ลิตร 2. 33.6 ลิตร 3. 67.2 ลิตร 4. 134.4 ลิตร ตอบข้อ 2 จากสูตร g/M = V/22.4 48/32 = V/22.4 (มวลโมเลกุลของก๊าซออกซิเจน=32) V = 48/32× 22.4 = 33.6 ลิตร 13. สารประกอบ 〖〖( NH〗_(4 ))〗_(2 ) 〖HPO〗_4 79.2 กรัม มีธาตุไฮโดรเจนเป็นองค์ประกอบกี่โมล (H = 1, N = 14, O = 16, P = 31) 2.4 2.7 4.8 5.4 ตอบข้อ 4) มงลโมเลกุลของ 〖〖( NH〗_(4 ))〗_(2 ) 〖HPO〗_4 = 2N+ 8H+H+p+40 = 28+8+1+31+64 = 132 จากสูตร n = 79.2/132 โมล สารประกอบ〖〖( NH〗_(4 ))〗_(2 ) 〖HPO〗_4 1 โมล มี H 9 โมลอะตอม สารประกอบ〖〖( NH〗_(4 ))〗_(2 ) 〖HPO〗_4 79.2/132 โมล มี H = 9×79.2/132 = 5.4 14. ก๊าซชนิดหนึ่งมีความหนาแน่น 1.964 g⁄1ที่ STP ก๊าซนี้น่าจะเป็นก๊าซใด (H = 1, N = 14, O = 16, S = 32, C = 12) 1. 〖NO〗_2 2. N_2 H_4 3. 〖SO〗_2 4. 〖CO〗_2 ตอบข้อ 4) จากสูตร g/M = V/22.4 1.964/M = 1/22.4 M = 1.964 × 22.4 = 44 และ มวลโมเลกุลของ 〖CO〗_2 = 44 15. ก๊าซแอมโมเนีย 〖( NH〗_(3 )) 5.1 กรัม จะมีปริมาตรเท่าใดที่ STP (มวลอะตอมของ H = 1, N = 14) วิธีทำ จากสูตร g/M = V/22.4 5.1/17 = V/22.4 V = 5.1/17 ×22.4 = 6.72 〖dm〗^3  จะมีปริมาตร 6.72 ลูกบาศก์เดซิเมตรที่ STP 16. จำนวนโมลของสารในข้อใดน้อยที่สุด (S = 32, Br = 80, F = 19, Hg = 200, He = 4) 1. ก๊าซฮีเลียม 〖11.2 dm〗^3 ที่STP 2.กำมะถันรอมบิก 76.8 กรัม 3. 〖BrF〗_3 82.2 กรัม 4. ปรอท 90.3 กรัม ตอบข้อ 2) วิธีทำ เพราะกำมะถันรอมบิก 1 โมเลกุล มี 8 อะตอม  มวลโมเลกุลของกำมะถันรอมบิก = 32×8 = 256 n = g/M 76.8/256 = 0.3 โมล แต่ก๊าซฮีเลียม 〖11.2 dm〗^3 = 11.2/22.4 = 0.5 โมล 〖BrF〗_3 มีมวลโมเลกุล = 80+57 = 137  n = 82.2/137 = 0.6 โมล ปรอท 90.3 กรัม = 90.3/200 = 0.45 โมล 17. สาร A มีมวลโมเลกุล 64 ประกอบด้วย S และ O อย่างละเท่า ๆกันโดยมวล ถ้า สาร A 32 กรัม มีอนุภาคเท่ากับสาร B 22 กรัม สาร B อาจเป็นสารใด 1. 〖CS〗_2 2. 〖NO〗_2 3. 〖SO〗_2 4. 〖CO〗_2 ตอบข้อ 4) วิธีทำ จากสูตร g/M = N/〖6.02×10〗^23 32/64 = N/〖6.02×10〗^23 N = 〖3.01×10〗^23 โมเลกุล B 〖3.01×10〗^23 โมเลกุล มีมวล 22 กรัม B〖3.01×10〗^23 โมเลกุล มีมวล = (22×〖6.02×10〗^23)/〖3.01×10〗^23 = 44 = มวลโมเลกุลของ 〖CO〗_2 18. คริปตอนที่ 44.8 〖dm〗^3 ที่ STP มีมวลเท่าใด (Kr = 84) 1. 22.4 กรัม 2. 44.8 กรัม 3. 84.0 กรัม 4. 168.0 กรัม ตอบข้อ 4) วิธีทำ คริปตอนเป็นก๊าซเฉื่อย 1 โมเลกุล มี 1 อะตอม  มวลอะตอมของ Kr = 84 g/M = V/22.4 g/84 = 44.8/22.4 g = 168 19. 〖CaSO〗_4 〖3.612×10〗^24 อะตอม มีกี่โมล 1. 0.5 2. 1 3. 3.6 4. 6 ตอบข้อ 2) วิธีทำ 〖CaSO〗_4 1 โมเลกุล = 6 อะตอม 〖CaSO〗_4 〖3.612×10〗^24 = ( 〖3.612×10〗^24)/6 = 〖6.02×10〗^23 โมเลกุล = 1 โมล 20.



ความคิดเห็นที่ 19

22 ก.พ. 2553 15:17
  1. ขอข้อสอบเคมี ม.4 ทั้งสองเทอมได้มั๊ยค่ะ เอาเฉลยด้วยค่ะ ต้องการมากๆ เพราะหนูเรียนไม่รู้เรื่องเลยค่ะ อยากทำแบบฝึกหัดมากๆ ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น

กรุณา Login ก่อนแสดงความคิดเห็น